Trang 23 của 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 1319202122232425 CuốiCuối
Kết quả 221 đến 230 của 244
    Senior Member namnguyen1387's Avatar
    Vị trí hiện tại
    sai gon

DSC01418 by Nam Nguyen, on Flickr

trời nắng quá nên đến 4g mình lại phải chui vào 1 quán cafe ở kế cây xăng nghỉ, quán có wifi, máy lạnh, kế bên có toalet của cây xăng rất sạch sẽ, có cả vòi sen nên mình vào tắm rửa thay đồ luôn cho sạch rồi vô quán cafe ngồi trốn nắng đến 4g30 thì đi tiếp

32km cuối từ quán cafe đi đúng nghĩa lê lết vì trời bắt đầu tối mịt, đường ven biển vừa gió vừa dốc lên dốc xuống, đường lại ko có đèn đường.

Lê lết mãi thì cũng đến dc cái thị trấn Ban Halek là thị trấn giáp với biên giới Cam, cách cửa khẩu 20km. Đã chấm dc 1 cái guest house giá 350b nhưng dọc đường mình cũng check giá thử, cái đầu tiên bị hét 450b, phòng thấy ghê, cái thứ 2 hét 400b, phòng còn kinh hơn, tối hù và ẩm mốc, tính ra cái chỗ mình ở 350b là ổn nhất, dù so với cái phòng 400b hôm qua là thua xa

DSC01419 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01421 by Nam Nguyen, on Flickr

phòng thì rộng nhưng nhìn chán vãi, máy lạnh thì như từ đời nhà Tống, ko có remote để chỉnh luôn, chỉ có bật công tắc là chạy, dc cái cũng lạnh

DSC01422 by Nam Nguyen, on Flickr

toalet siêu nản

Thiệt tình chưa bao giờ thấy 1 cái thị trấn nào nó buồn hiu hắt như Klaeng, tắm rửa xong xách xe đi ăn, mới 8g mà thị trấn vắng hoe, coi trên map thì thấy seafood restaurant quá trời mà đi xem thì cái thì đóng cửa, cái thì ko 1 bóng ngừoi nên cũng ngại ko vào, dù để dành đến 500b để ăn hải sản tối nay .

DSC01424 by Nam Nguyen, on Flickr

mới 8g mà đã vắng hoe
    [url]www.batshop.vn[/url] - Biking and Traveling - Chuyên phụ tùng, phụ kiện xe đạp, trang thiết bị phượt

Vị trí hiện tại
    sai gon

Tính ra 7-11 mua mì gói về gặm thì linh tính mách bảo quẹo vô cái đường này thử xem, thì tìm dc 1 quán khá to, có dc 2 bàn có khách ngồi. Mình vô hỏi menu thì bà chủ kêu là Buffet. Mình hỏi How much for 1 person thì bả ko hiểu. Mình móc tờ 100b ra chỉ ý hỏi nhiu tiền thì bả gật đầu. Hỏi lại lần nữa cho chắc, chỉ vô tờ 100b xong chỉ vô mình thì bả gật nữa, nên đưa bả 100b lun cho bả khỏi đổi ý

DSC01425 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01426 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01427 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01428 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01429 by Nam Nguyen, on Flickr
    [url]www.batshop.vn[/url] - Biking and Traveling - Chuyên phụ tùng, phụ kiện xe đạp, trang thiết bị phượt

Vị trí hiện tại
    sai gon

DSC01430 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01431 by Nam Nguyen, on Flickr

có cả chè, hạt é, sương sáo, trái cây tráng miệng nữa mà quên chụp

Buffet lẩu nướng kiểu thái, giá có 100b làm mình cũng ngại đồ ăn ko dc ổn, nên mỗi thứ lấy có 1 miếng nướng thử, ai ngờ thịt đều tươi ngon, mà rất nhìu món chứ ko phải le que cho có, chỉ hơi bùn là trễ nên nấm lấy dc 1 tăng là hết. Tranh thù ăn thiệt nhìu rau vì bữa h chả dc ăn rau mấy. Làm 3 tăng thịt, 4 tăng rau thì bụng no căng nên buông đũa, vẫn còn ăn thêm dc tráng miệng là sương sáo hạt é.

DSC01432 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01433 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01435 by Nam Nguyen, on Flickr

100b là chưa tới 70k, là hơn 1 tô hủ tíu lề đường bên Lào 1 tí :|
    Ăn xong đạp ra 7-11 mua 1 chai sữa chua uống cho tiêu cơm, với mì gói, bánh chuẩn bị mai qua Cam chiến đấu

Vị trí hiện tại
    sai gon

Ngày thứ 33 : Ban Halek - Koh Kong

Sáng 7g mình đề pa từ nhà nghỉ ở Ban Halek, chạy ra cửa khẩu Thái để check out

Ban Halek đúng là buồn, sáng 7 đề pa mà ko thấy có hàng quán nào để ăn sáng, chạy gần 10km đến 8g mới tìm dc 1 quán ăn, làm 1 phần gà xào lá chanh với cá trê chiên hết 50b

DSC01438 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01439 by Nam Nguyen, on Flickr

Giá có vẻ cao, so với dĩa cơm chiên tôm hôm qua có 40b thì đúng là quá cao

Đạp tầm 12km sẽ đến cửa khẩu Thái, thủ tục check out nhanh gọn và ko tốn phí gì

DSC01440 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01441 by Nam Nguyen, on Flickr

Quy định đem xe máy qua cho bác nào quan tâm

Vị trí hiện tại
    sai gon

Ăn xong thì đạp ra cửa khẩu, khẩu này mới mở dc vài năm thôi, thậm chí map trên garmin còn chưa cập nhật, nên khá nhỏ. Thủ tục qua khẩu cũng dễ dàng như mọi khẩu khác. Có điều khi check in vào Cam thì ông hải quan Cam kêu 100b, rồi lấy tờ giấy Arrival ghi dùm mình. Mình hỏi : Sorry, 100b for this ? I can write it for mysefl thì ổng kêu 100b for VN passport, No visa fee :|
    Năm ngoái check out ở Poipet cũng tốn 100b cho các anh hải quan Cam
    Biển bên Cam khá đẹp, đẹp hơn hẳn biển bên Thái. Mà vùng Klaeng cũng ngộ, nó kéo dài 1 dây 15km chiều dài, nhưng bề ngang chỉ tầm 1km - 500m, ngăn nhau bởi 1 cái núi, bên này là đất Thái, bên kia là đất Cam

DSC01442 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01443 by Nam Nguyen, on Flickr

Chính thức đặt chân lên đất Cam, cái bãi biển này nó nằm ngay giữa 2 cửa khẩu, rất đẹp mà sao ko thấy ai tắm

DSC01444 by Nam Nguyen, on Flickr

Vị trí hiện tại
    sai gon

Đạp dc 1 đoạn thì phải qua 1 cái cầu rất dài, mình thấy xe máy phải ngừng lại mua vé nên cũng ngừng lại thì em trai bán vé xua xua tay nói gì đó bằng tiếng Cam, ngó qua thì thấy xe đạp và đi bộ ko phải đóng tiền. Xe máy cũng chỉ có 1.400 ria là khoảng 5-6k. Cầu dài hơn 2km bắc qua cái vịnh biển. Trong khi các bạn Lào dựng 1 cái cầu gỗ dài khoảng hơn chục mét và các bạn ấy thu xe máy 10k kip là khoảng 28k vnd, xe đạp 6k kip là khoảng 18k tỉnh bơ .

DSC01445 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01446 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01447 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC01449 by Nam Nguyen, on Flickr

Cây cầu dài khoảng 2km bắc qua vịnh biển

Vị trí hiện tại
    sai gon

DSC01450 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01451 by Nam Nguyen, on Flickr

Đến Koh Kong thì thấy cũng đẹp, với cũng đuối, nên quyết định nghỉ lại mai đi tiếp .

DSC01448 by Nam Nguyen, on Flickr

Thấy cái biển ghi là 1 trong những vịnh đẹp nhất thế giới, ko biết mấy bạn Cam có chém gió ko chứ mình thấy VN nhiều vịnh đẹp hơn nhìu

Ko có dth nên k search thông tin nhà nghỉ dc, đành đi 1 vòng check giá, check hết 5 cái guest house và ks thì thấy mặt bằng chung giá là 5-7$ cho phòng quạt, 13-15$ cho phòng máy lạnh. Giá khá cao vì phòng chỉ đạt mức cơ bản. Bên Lào đồ ăn đắt đỏ, dịch vụ như hạch, nhưng phòng ốc tính ra lại ổn hơn so với Thái và Cam . Cuối cùng mình ở chỗ Retreat guesthosue, thấy tụi tây ở khá nhiều, mà coi bộ mình ở còn sang hơn tây, tụi tây toàn ở phòng quạt, 2 đứa / phòng, có mình mình ở phòng máy lạnh, 1 mình 1 phòng

DSC01452 by Nam Nguyen, on Flickr

Vị trí hiện tại
    sai gon

DSC01453 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01455 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01454 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01457 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01456 by Nam Nguyen, on Flickr

Có ban công nhìn ra biển, tối tụi tây ra đây ngồi uống bia, phì phèo thuốc lá nhìu lắm

Vị trí hiện tại
    sai gon

Việc đầu tiên mình làm khi đến 1 thị trấn / thành phố là phải xác định dc cái chợ địa phương nó nằm ở đâu, vì ở chợ đồ ăn luôn ngon và rẻ .

Vô chợ kêu 1 phần tôm xào mướp có 4k ria, là khoảng 23k vnd, kêu thêm 1 phần cá chiên, ai ngờ là cá khô chiên nên thành ra lại hơi mặn, nhưng cũng ngon, thêm 3k ria. Nước lạnh free, vừa uống hết là bà chủ cầm ly đi rót ly mới liền. Đồ ăn bên Cam vị rất giống VN, và món nó cũng đa dạng hơn bên Thái

DSC01458 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01459 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01461 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01462 by Nam Nguyen, on Flickr

lạp xưởng cam, hay còn gọi là tung lò mò, mà no quá rồi nên ăn ko nổi

Ở cam giá chung cho 1 bữa ăn là 4-5k ria, thậm chí mình từng ăn 1 tô hủ tíu có 3k ria, 1 phần cháo có 2k ria. Cam cũng như Lào, ko sản xuất dc gì nhiều, nên những thứ phải nhập như nước ngọt, sữa, bánh kẹo thì đắt, nhưng những thứ trồng dc như đồ ăn thì lại rẻ, ngay giữa trung tâm Angkor Wat mình vẫn mua dc 1 dĩa cơm với 1 con cá trê nướng chỉ có 1$, ko như cái xứ Lào, cái gì nó cũng đắt, và ở Lào nó có 2 loại giá, 1 giá cho dân địa phương, 1 giá cho dân du lịch
    Cam là 1 đất nước bất hạnh vì toàn bộ lực lượng trí thức, tư sản đã bị Khơme đỏ giết sạch trong giai đoạn diệt chủng, nói về nghèo, Cam nghèo hơn Lào, nhưng người Cam ko lười, người Cam cũng ko gian. Chỉ có điều Cam ko ưa VN, nhưng cái đó là hiển nhiên vì VN cũng có ưa TQ đâu.

Vị trí hiện tại
    sai gon

ăn xong thì về ks ngủ tính chiều mát đi chơi, vì lúc trưa thì trời nắng đổ lửa, ai ngờ đến 3g thì mây đen đầy, gió ầm ầm và bắt đầu mưa, nên mình trùm mền ngủ tiếp

Lang thang ở Koh Kong về đêm, dọc biển thấy có nhiều quán nhưng nhìn ko hấp dẫn, chủ yếu bán đồ khô nướng mà lại vắng vẻ chả có ai. May sao tìm dc quán này rất đông dân địa phương nên chui vào

DSC01466 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC01467 by Nam Nguyen, on Flickr

Menu rõ ràng, giá cũng ngang ngửa mấy quán ở SG

DSC01468 by Nam Nguyen, on Flickr

quán rất đông dân địa phương

Có vẻ signature của quán là lẩu bò, thấy bàn nào cũng kêu lẩu bò, mà nhìn cái lẩu to quá 1 bàn toàn 4 5 người ăn nên kêu 1 phần bò nướng. Lúc đầu tính kêu mì hải sản nhưng mà mình linh tính là quán này chuyên về bò nên kêu bò xem sao

DSC01471 by Nam Nguyen, on Flickr