Trang 8 của 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567891011 CuốiCuối
Kết quả 71 đến 80 của 105
    Senior Member namnguyen1387's Avatar
    Vị trí hiện tại
    sai gon

DSC00708 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC00709 by Nam Nguyen, on Flickr

đến 9g hơn thì mình ghé nghỉ uống nước tại 1 tiệm tạp hóa ven đường, ở ngoài là tiệm tạp hóa nhỏ mà ở trong là nguyên căn nhà full gỗ 1 trệt 1 lầu 3 gian rộng rinh, trời đang nắng đổ lửa mà vô đây ngồi là mát rượi, mà gỗ gì đó thơm lắm. nhưng nhìn căn nhà gỗ xong nhìn ra phía đối diện là thấy từng mảnh rừng trọc nham nhở

mới 9g30 mà trời đã nắng đổ lữa, trong khi vẫn còn hơn 40km nữa mới tới Khe Sanh

DSC00710-01 by Nam Nguyen, on Flickr

Đ
    [url]www.batshop.vn[/url] - Biking and Traveling - Chuyên phụ tùng, phụ kiện xe đạp, trang thiết bị phượt

Vị trí hiện tại
    sai gon

Đang cắm cuối đạp qua 1 con suối nước trong vắt thì mình chợt thấy 2 bóng hình đang nô đùa tung tăng trong làn nước mát, tưởng là gặp dc sơn nữ tắm suối trong truyền thuyết, mính tấp xe vô chuẩn bị cởi đồ nhảy xuống tắm cùng, ai ngờ nhìn kỹ lại ko phải là sơn nữ, mà là 2 con ngưu nữ, nản quá nên thôi đi tiếp, mà công nhận cái suối này đẹp kinh luôn

DSC00711 by Nam Nguyen, on Flickr

đến gần 12g, còn có 21km là tới Khe Sanh thì nắng quá chịu ko nổi, lại phải ghé nghỉ

DSC00714 by Nam Nguyen, on Flickr

thấy hơi đói nên nhờ chị chủ nhà nấu dùm tô mì với trứng chiên, mà trời đã nóng mà chị còn cho 1 đống ớt, ăn vô mồ hôi mồ kê toát ra như tắm

DSC00715 by Nam Nguyen, on Flickr

may mà có cái quạt usb, nhưng vẫn ko chịu nổi cái nóng của miền Trung, ngồi trong mái hiên mà cái hơi nóng nó vẫn phả hầm hập vào, nên ăn xong ráng cắm đầu đi tiếp tới Khe Sanh kiếm ks chui vô ngủ, chứ nằm đây chịu ko nổi
    [url]www.batshop.vn[/url] - Biking and Traveling - Chuyên phụ tùng, phụ kiện xe đạp, trang thiết bị phượt

Vị trí hiện tại
    sai gon

DSC00716-01 by Nam Nguyen, on Flickr

còn cách Khe Sanh có 7 8km thì lại ăn 1 cái đèo, tuy ko dốc, chỉ tầm 6-7% nhưng lúc này sức lại đuối y như hôm qua, trời lại nắng đổ lửa, hôm nay nắng hơn cả hôm qua, mình ráng leo lên tới cái đỉnh đèo thì lại choáng váng, thấy căn nhà đầu tiên có mái hiên mát là lủi vào xin nằm nghỉ

20170909_135857 by Nam Nguyen, on Flickr

dc chị chủ nhà cho 1 góc nằm nghỉ, nhờ chị pha dùm ly nước chanh uống cho nó tỉnh, nằm nghỉ hơn 30p mà nhịp tim ko xuống dưới 100 dc, tim lúc nãy lên tới 182 rpm

Nằm đến 2g30 thì hơi tỉnh tỉnh, còn 5km tới Khe Sanh nên thôi ráng đạp tiếp, ai ngờ 5km đó cũng là dốc liên tục, Khe Sanh là thị xã nằm trên cao điểm của vùng này nên chỉ có 1 hướng là lên liên tục. Cái cảm giác vừa đạp vừa ngó đồng hồ đếm ngược từng chục mét nó nản vl
    Đến Khe Sanh thấy cái ks Green Hotel nãy dc dì chủ nhà chỉ. Bự nhất Khe Sanh. Có hồ bơi nữa. Vô hỏi giá phòng thì 300k thấy cũng dc. Vì hum qua ở nn có 150k nên bù qua cũng dc. Gì chứ tiền thì mình ko thiếu, có gì lấy thẻ của Ngan Dang ra quẹt thui
    Có điều ko đem xe đạp vô phòng dc. Năn nỉ cỡ nào em gái reception cũng ko chịu. Mà nguyên tắc cơ bản khi ở gàn khu biên giới là người đâu xe đó. Quăng xe lung tung thằng nào nó nhét cho vài gói hàng trắng qua cửa khẩu thi vui. Nên đành chia tay em gái reception xinh xinh
    Đạp 1 đoạn thì kiếm dc cái ks Thanh Bình này. Phòng 220k. Nói ks chứ thua cái nhà nghỉ 150k hum qua nữa. Trước cửa phòng lại có 1 con nai,ko hỉu là ý gì :| . nhưng dc cái cho đem xe vô. Quá đuối rồi nên thui thuê lun

20170909_150852 by Nam Nguyen, on Flickr

Vị trí hiện tại
    sai gon

Vị trí hiện tại
    sai gon

20170909_152311 by Nam Nguyen, on Flickr

Cái cửa siêu khó đóng, đi ra ngoài muốn khóa lại phải kêu bà chủ khách sạn khóa dùm, mà bả cũng tốn hơn 10p mới khóa dc cái cửa

Mà như theo plan là 2 đêm lều 1 đêm ks. Ăn bờ ngủ bụi. Mà bữa h thấy toàn ngủ ks là sao ta . ko lẹ lại như Tour de Đông Dương năm ngoái 33 ngày ngủ lều đúng 1 ngày :| . mà năm ngoái là do ông Dune phượt thủ chân chính gì toàn đòi vô ks ngủ,mà ks phải 2 3 sao mới chịu

Tắm rửa xong mình nằm ngủ chờ tới 5g mát mát thì đi kiếm gì ăn, ai ngờ đạp 1 vòng thị xã thì ko thấy hàng quán nào hấp dẫn, với mình đi giờ đó cũng mới bắt đầu dọn hàng ra nên chưa thấy đông đúc. Thấy có hàng gà nướng mình lại hỏi mua 1 con, tưởng tầm 100-120k thì mua 1 con về phòng ăn cho sướng, ai ngờ bị hét đến 220k 1 con gà, nản quá đi mua 2 ổ bánh mì với 1 bịch chuối chiên đem về phòng ăn luôn

20170909_173838 by Nam Nguyen, on Flickr

chuối chiên 10k dc 1 bịch cũng to, bánh mì que hơi nhỏ, 8k/ ổ nhưng thịt thà cũng nhiều

ai ngờ ăn xong thì ngang bụng, với người cứ lờ đờ như say nắng, nên thôi ngủ sớm luôn để mai lấy sức vượt biên qua Lào

Đến ngày hôm nay là coi như kết thúc những ngày ở Việt Nam, bắt đầu từ ngày mai sẽ vượt cửa khẩu Lao Bảo qua đất Lào

Vị trí hiện tại
    sai gon

Ngày thứ 10 : Khe Sanh - Ngã 3 Mường Phìn 105km

DSC00718-01 by Nam Nguyen, on Flickr

Sáng mình dậy sớm rồi đạp vào sân bay Tà Cơn tham quan, từ ks chỗ mình ở ra sân bay khoảng 5km, ra thì thấy cũng ko có gì đặc sắc ngoài vài cái máy bay với mấy cái xe tăng nằm chỏng chơ, cái mình muốn xem là những tư liệu, hình ảnh xưa về trận chiến Khe Sanh khốc liệc năm xưa thì chả thấy cái nào

DSC00719 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC00720-01 by Nam Nguyen, on Flickr

chụp đại vài tấm rồi quay lai Khe Sanh

Vị trí hiện tại
    sai gon

DSC00721 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC00722 by Nam Nguyen, on Flickr

ăn sáng cái đã, tối qua có ăn gì đâu, 1 tô bún bò khá ổn và chất lượng giá 25k

Ăn xong mình đạp thẳng xuống Lao Bảo, mà xuống Lao Bảo thì thấy hôm qua nghỉ ở Khe Sanh hơi sai lầm, biết vậy hôm qua nghỉ ngơi tí rồi ráng đạp xuống Lao Bảo luôn thì tiết kiệm dc 20km rồi, để tranh thủ hôm nay qua khẩu sớm

TRước cửa khẩu thì mình ghé mua 1 chai nước suối, 1 bịch bánh chocopie nhét balo để đem wa Lào, bên Lào đồ ăn rất đắt đỏ mà khó tìm, tranh thủ đổi luôn 500k vnd với dì chủ quán, tỉ giá là 1k lào ăn 2.75k vnd, tỉ giá khá tốt, biết vậy đổi luôn 3tr vnd còn dư trong túi, vì qua Lào mình đổi $ ra tính thì cỡ 2.77

DSC00727 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC00728-01 by Nam Nguyen, on Flickr

cửa khẩu Lao Bảo, cứ chạy thẳng qua ko cần ngừng đóng dấu, VN đóng dấu xuất cảnh bên cửa khảu Lào

DSC00729-01 by Nam Nguyen, on Flickr

chính thức đặt chân lên đất Lào

Thủ tục hải quan khá đơn giản, bên VN cộp cộp xong trả pp, bên Lào cộp cộp xong kêu 20k, mình quen tay lấy 20k vnd ra đưa thì anh hải quan Lào kêu no no, 20k kip, cái đệt, tính ra hơn 50k

Vừa qua khẩu thì tranh thủ còn sóng dth nên mình ghé vào quán nước mía ven đường ngồi gọi cho bx và up hình check in fb. Uống nước mía còn tấm tắc khen nước mía Lào ngon, đến lúc tính tiền bà chủ kêu 5k, mình lại móc 5k vnd ra trả thì bả kêu no no, 5k kíp. WTF, lần đầu tiên uống 1 ly nước mía gần 14k. Cái xứ Lào cái gì nó cũng đắt thôi rồi

Vị trí hiện tại
    sai gon

Lan man chút, cách đây 12 năm hơn mình có ngồi xe đò từ Savan về Đông Hà dịp tết Nguyên Đán, kì đó trên xe rất đông người Việt về quê ăn tết, cái xe thì đúng nghĩa là nhét như nhét cá mòi và mình đứng suốt 8 tiếng trên xe. Vẫn có nhớ năm đó là cái năm lạnh khủng khiếp, ở Nakhon nhiệt độ tối tầm 12-14* và 3 ngày liền mình ko tắm nhưng vẫn nịch nãm như thường. Xe ngừng ở cửa khẩu Lào tầm 3-4g sáng chờ cửa khẩu mở cửa. Nhiệt độ lúc đó chắc dưới 10*, mình mặc 2 cái áo trong 1 cái áo lạnh, ngồi trong quán ăn 1 tô hủ tíu nóng mà vẫn thấy lạnh, nhưng những người Việt xa quê đó, họ chỉ có 1 cái áo khoác mỏng, và họ cũng ko dám vào quán ăn, mà chỉ dám đứng ở ngoài, mua 1 ổ bánh mì hoặc lấy đồ ăn đem theo ra ăn, vừa ăn vừa co ro giữa cái lạnh của núi rừng .

11 năm sau, tức là năm ngoái, mình ngồi xe đò 1 đoạn từ Nakhon về Takket, cũng đi cùng 1 nhóm người Việt về quê, ngồi cạnh 1 anh quê Hà Tĩnh. Ảnh kể qua đây làm thuê cho người Thái, cực, nhưng mà cũng kiếm được tiền đem về quê, nhìn gói đồ anh ấy ôm khư khư trong lòng chỉ có mấy bịch bánh, kẹo loại thường mà có thể tìm mua dc bất cứ siêu thị, cửa hàng nào ở SG, ảnh bảo mấy đứa nhỏ ở nhà thích bánh kẹo Thái lắm, lần nào về cũng ráng mua đem về cho tụi nó.

Nghe xong mới thấy VN, dù trong thời kì nực nỡ nhất của dân tộc, chục năm trước và chục năm sau, vẫn nghèo, vẫn khổ

Qua đến Lào thì ấn tượng đầu tiên là đắt, cái gì cũng đắt , uống 1 ly nước mía xong hỏi nhiu, bà chủ kêu 5k, quen tay móc 5k ra trả thì bả kêu No no, 5k tiền lào, nghe xong tái mặt, trước giờ chắc đây là ly nước mía đắt nhất từng uống

Hôm nay qua Lào nhưng trời lại mát hơn 2 hôm trước, vẫn nắng, vẫn nóng nhưng đỡ hơn, với đường ko dốc, nhưng lại gặp 1 cái khác, là gió Lào >.< . Gió Lào thổi từ Tây sang Đông, còn mình đạp từ Đông sang Tây. Bạn nào muốn biết cái gió Lào nó như lào thì cứ mượn bx cái máy sấy rồi để cách nửa mét cho nó thổi vô mặt là biết, dù hôm nay theo nhiệt độ ghi dc cao nhất chỉ là 41* so với 46* của ngày hum qua .

Nói thêm vừa đường bên Lào, mình đạp QL 9E của Lào, đường ko rộng, chỉ 2 lane xe hơi và 2 lane xe máy 2 bên, nhưng đường cứ gọi là láng o, chạy 80km ko tìm dc 1 cái ổ gà, và cũng ko thấy bóng 1 cái trạm thu phí nào.

Tầm 9g30 thì đói, ghé vô quán bên đường mua 1 cái đùi gà nướng, 1 cây hồ lô, 1 gói xôi, 1 gói rau chua, 1 chai nước, tính tiền 31k kip là 90k vnd, thôi thì cũng đánh an ủi là ăn dc 2 bữa, mỗi bữa 45k thì cũng ráng cắn răng mà chịu .

DSC00730 by Nam Nguyen, on Flickr
    DSC00731 by Nam Nguyen, on Flickr

nói thêm về gà Lào, gà Lào là 1 đặc sản của Lào, giống gà này nhỏ, nhưng thịt rất chắc mà ko dai, thịt nó chắc đến mức gần như hơi giòn giòn, nhất là phần da thì giòn sực sực ăn rất đã

DSC00733 by Nam Nguyen, on Flickr

Bon bon QL9E thì tự nhiên thấy 1 chiếc bán tải biển số 74 VN thắng cái két trước mặt, 1 anh trai nhảy xuống hỏi Tuệ Nam hả . Nói chuyện thì ra là anh Lành bên CLB xe đạp Quảng Trị, hôm qua ảnh có nghe mấy anh em trong nhóm nói mình đạp xe qua Lào, Hôm qua có anh Phúc bên CLB Đông Hà kêu em đạp về Đông Hà chơi đi, sáng anh lấy xe chở em ra Lao Bảo, mà thiệt hôm qua tới Khe Sanh là mình nằm 1 đống rồi, ko cón sức mà đạp 60km về Đông Hà nổi, ai ngờ hôm nay đi cviec thì gặp nhau dọc đường.

DSC00734 by Nam Nguyen, on Flickr

gần Sepon có 1 đoạn bán heo cắp nách nhiều lắm nha, đúng chuẩn heo cắp nách lun

Vị trí hiện tại
    sai gon

DSC00735 by Nam Nguyen, on FlickrDSC00738 by Nam Nguyen, on Flickr

Đến 12g trưa thì đến Sephon, kiếm chỗ nghỉ trưa mà ko có. Bên Lào đã nắng, nhà thì toàn lợp mái tôn, hàng quán thì chỉ có ghê ko có võng như VN nên kiếm 1 chỗ nằm nghỉ cực khó. Cuối cùng lủi đại vào 1 quán mì ven đường thấy mát nhất để ngồi nghỉ. Bụng cũng còn hơi no do nãy ăn xôi, nhưng mà nhìn tô bún hấp dẫn quá nên kêu đại 1 tô.
    Bún này ăn lạ lạ, nước lèo như nấu từ ốc và mực, nhưng lại bỏ thêm bò viên với xúc xích, bò viên thì cụng dc nhưng xúc xích ăn thì kì kì, dc cái bữa h ko có ăn món nước nào, với rau cỏ cũng nhìu nên thấy ngon ghê. Mà sợi bún nó lạ lắm, nhìn thì giống sợi bún bò, nhưng nó dai và dẻo hơn, phải nhai kỹ chứ ko nuốt nhanh như ăn bún bò dc. 1 tô vậy 10k kíp thui cũng dc

DSC00736 by Nam Nguyen, on Flickr

nắng thì cứ gọi là đổ lửa

Đạp thêm 30km, mới 2g thì đến thị xã Phin, tính đạp thêm nhưng coi map thấy phía trên ko có nhà nghỉ, mà cũng hơi đuối do đạp ko nghỉ nguyên buổi trưa, nên thôi kết thúc ngày thứ 10 tại đây.

21457410_10208329142661288_1988936877239410288_o by Nam Nguyen, on Flickr
    21457362_10208329143461308_1623020149041135198_o by Nam Nguyen, on Flickr

Vị trí hiện tại
    sai gon

21427475_10208329143101299_6733542591934111267_o by Nam Nguyen, on Flickr

21414926_10208329144741340_6016730852843220618_o by Nam Nguyen, on Flickr
    21427356_10208329144261328_7991114623055515284_o by Nam Nguyen, on Flickr

Mình nghỉ tại nhà nghỉ Seng, giá phòng là 100k kip khoảng 280k vnd. Nói nhà nghỉ chứ phòng đẹp, sạch sẽ hơn cái ks 220k hum wa nhìu. dc cả 2 chai nước suối. Em reception ko nói dc tiếng Anh chữ nào :| . Mình hỏi : Do you need passport thì ẻm cũng gật. Đưa passport thì ẻm ngồi coi từng trang từng trang, còn kỹ hơn cả mấy ông hải quan Lào, làm mình cũng lo lo ko biết có chuyện gì ko. Ai ngờ coi hơn 5p xong thì ẻm móc ví ẻm ra móc tờ 100k kíp ra, ý kêu trả tiền trước, chứ passport thì chị mày ko cần :|
    Mai phải ráng bào 150km để check out qua Thái, túi còn có 70k kip ko biết đủ sống ko nữa
    Hôm nay xài hết
    5k nước mía
    20k qua khẩu
    31k mua xôi gà
    15k mua bún + nước
    100k tiền ks
    total 171k kip coi như bay 500k trong khi chưa ăn tối (

Vô phòng tắm rửa, giặt đồ đem ra ngoài phơi rồi nằm ngủ tới 4g, mở cửa ra thì vẫn nắng chói chang nên mình lôi xôi và hồ lô, gà nướng hồi sáng còn ra ăn, xong nằm 1 hồi đến 6g mở cửa ra thì ở ngoài vẫn nóng hầm hập, nên lại đóng cửa chui vô phòng nằm tiếp. Ở Lào mà nằm phòng máy lạnh rồi thì hết muốn chui ra đường